Giới hạn hoạt động của cáp quang multimode 4fo


Công nghệ truyền tín hiệu ánh sáng cho phép dữ liệu được được truyền đi với tốc độ cao, tối ưu hiệu suất đường truyền, giảm nhiễu hay đánh cắp thông tin mạng. Giải pháp cáp quang được nhiều doanh nghiệp, đơn vị viễn thông lựa chọn để xây dựng mạch mạng. Cấu tạo cáp quang multimode 4fo cho phép sợi cáp hoạt động được cả ở môi trường ngoài trời hoặc trong nhà, đi dây linh hoạt. Tuy nhiên, để hiểu rõ và sử dụng cáp quang multimode 4fo hiệu quả, người dùng cần lưu ý đặc điểm sợi cáp, giới hạn hoạt động như thế nào? Dưới đây là thông tin kỹ thuật chi tiết của cáp quang multimode 4fo giúp người dùng hiểu và sử dụng đúng cách.

Giới hạn hoạt động của cáp quang multimode 4fo

Đặc điểm và giới hạn hoạt động của cáp quang multimode 4fo

Cáp quang multimode 4fo ứng dụng trong xây dựng mạng LAN cục bộ, hệ thống mạng tòa nhà, mạng doanh nghiệp. Với đường truyền tốc độ cao, ổn định, tiêu hao đường truyền thấp… mang đến hiệu suất dẫn truyền tín hiệu cao cho hệ thống mạng.

  • Cấu trúc sợi cáp quang multimode 4fo cơ bản với 4 sợi được đặt trong ống đệm lỏng, cho phép truyền tín hiệu các bước sóng 850, 1300, 1310, 1550 nm. Các sợi cáp liên tục, cho đường truyền liên tục, giảm suy hao đường truyền.
  • Các ống lỏng chứa sợi cáp quang được bên xung quanh sợi cáp chịu lực trung tâm, giảm tải trọng lên lớp lõi, sức căng làm ảnh hưởng đến độ bền cáp.
  • Vật liệu sản xuất sợi cáp được làm khô hoàn toàn, ứng dụng công nghệ chống nước drycore cho phép bảo vệ sợi cáp khỏi tác động môi trường, chống thấm nước, giảm khối lượng sợi cáp.

Giới hạn hoạt động của sợi cáp multimode 4fo trong môi trường (indoor/outdoor):

  • Cáp có thể sử dụng lắp đặt trong nhà hoặc ngoài trời, với lớp vỏ ngoài cùng HDPE chịu lực, chống thấm nước, giảm nhiệt tác động lên lớp lõi, chống lại ảnh hưởng của bức xạ cực tím mặt trời.
  • Cáp có thể chịu được lực căng tối đa lên đến 50kN, khoảng cách lắp đặt trung binh 500m hoặc tối đa 10km.
  • Khả năng truyền tín hiệu ổn định trong môi trường có từ trường, sét, dòng điện cao thế nhờ lớp vỏ bọc phi kim loại bên ngoài.
Giới hạn hoạt động của cáp quang multimode 4fo

Sử dụng cáp quang multimode 4fo kết nối hiệu quả

Cáp quang multimode 4fo chính hãng, được sản xuất đạt tiêu chuẩn IEEE P-1222, công nhận cho cáp ADSS, phù hợp lắp đặt mạng LAN cục bộ trong nhà, văn phòng, ngoài trời, nhà xưởng hay các tòa nhà lớn. Quá trình lắp đặt, kéo cáp khá linh hoạt nhờ cấu trúc sợi cáp chắc chắn, khối lượng nhẹ dễ dàng thi công trên nhiều địa hình.

Cáp quang multimode 4fo có thể lắp đặt kéo trên cột điện, đường dây điện cao thế hoặc chôn dưới lòng đất, ống cống… Lưu ý sử dụng đầu adapter phù hợp hoặc fast connector để tăng cường khả năng kết nối của cáp multimode 4fo với thiết bị quang, hộp odf quang với kết nối ổn định, đảm bảo độ tương thích.

Cáp quang multimode có thể hàn trực tiếp với thiết bị, đảm bảo đường truyền tiếp xúc tốt, đường truyền ổn định, giảm sự cố gãy cáp với phụ kiện hộp odf quang kết hợp.

Cấu tạo sợi cáp quang multimode với 4 sợi cho phép gia tăng băng thông mạng, truyền tải dữ liệu hiệu quả, tốc độ ổn định ở môi trường trong nhà hoặc ngoài trời. Cáp quang kết nối với hộp odf 48fo, thiết bị chuyển mạch, modem mạng… tạo nên đường truyền ổn định, nâng cao hiệu quả quản lý mạch mạng cho doanh nghiệp. Lưu ý chọn cáp quang multimode chính hãng, với tiêu chuẩn kỹ thuật để xây dựng mạch mạng hiệu quả.